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Kimetayarishwa na:
FALCON ANIMAL FEEDS LTD.




Falcon Animal Feeds Ltd.

INTRODUCTION

Falcon Animal Feeds Ltd ni kampuni inayojihusisha na
uzalishaji, usambazaji wa chakula cha kuku pamoja na

uzalishaji wa vifaranga (Happy Chicks).

Pia tunatoa huduma za ushauri wa kitaalamu kwa wafugaji
pamoja na namna bora ya ufugaji kwa kutumia wataalamu
wetu ambao ni wabobezi kwenye maswala ya kuku na
mifugo mingine.

Falcon Animal Feeds Ltd

inatoa huduma zake katika

mikoa yote ya Tanzania bara na visiwani.

Kampuni pia kupitia huduma zake inakuhakikishia mdau
na mteja wa falcon kupata yafuatayo wakati wote:-

v
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Upatikanaji wa chakula

wakati wote.
Huduma za wataalamu
wetu.

Kupokea maoni na ushauri
kutoka kwa wafugaji na
mawakala.

Kuzalisha wvyakula vyenye
ubora wa hali ya juu.

Kushirikiana kikamilifu
katika changamoto
zinajitokeza kwa mawakala
wetu na wafugaji.
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ULEAJI WA VIFARANGA VYA KUKU

Vifaranga wenye umri wa kuanzia
siku moja wanahitaji uangalizi wa &% -
hali ya juu kutokana na mabhitaji 5 -
yao ikilinganishwa na uwezo wao
mdogo wa kuzalisha joto katika
miili yao.

Katika uleaji wa vifaranga ni muhimu kuzingatia

1. Maandalizi ya Banda

Banda linatikiwa kuandaliwa wiki mbili kabla ya kupokea
vifaranga. Maandalizi hayo huambatana na usafi pamoja na
upuliziaji wa dawa ya kuua vimelea vya magonjwa nje na
ndani ya banda.

Samabaza chokaa katika banda na siyo kupaka kama rangi.
Pia wakati wa kuandaa banda inaendana sambasamba na
utengenezaji wa sehemu ya kulelea vifaranga (Brooder)
kipindi cha siku za mwanzo wakati wakipatiwa joto.

Hakikisha vyanzo vya joto vinaandaliwa na pia unafunga taa
kwa ajili ya mwanga.

Mchoro: Namna unaweza kutenga sehemu ya banda kwa
ajili ya kulelea vifaranga

Sehemu ya Sehemu ya
Kulea Vifaranga Kulea Vifaranga
(Brooder) (Brooder)
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2. Uwekaji wa Maranda (Litter requirement)
Maranda yana umuhimu mkubwa katika ufugaji wa kuku
kwa jumla.

A. Umuhimu wa Maranda kwenye banda;
i/ Kutunza joto ndani ya banda
i/ Kufyonza unyevu kwenye banda.

Maranda ya aina mbalimbali yanaweza kutumika hasa
ikizingatiwa upatikanaji wake katika maeneo husika.

Mfano wa Maranda na kiasi kinachohitajika kuwekwa
kwenye banda.

AINA YA MARANDA

Maranda makavu ya
mbao (makubwa)

Kuanzia 2.5cm

i - §
2.5cm

Maganda ya mchele

: Kuanzia 5cm
(Rice Hulls)

T
Sem

® Kwa kutumia kidole unaweza kupima kiwango cha
Maranda kinachohitajika, kwa kuzingatia kina chake.

® Pia kama maranda yatawekwa katika banda ambalo
halijasakafiwa  kiwango cha Maranda kinatakiwa
kuongezeka Zaidi, kuanzia sentimita 10.
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® Kwa watumiaji wa Maranda ya mbao wanafaida Zaidi
kwani yanauwezo mkubwa kufyonza unyevu, ila tumia
Maranda yenye saizi kubwa sio ya vumbi.

® \\Weka Maranda mengi ili uwe unayageuza mara kwa mara
nasiyo kubadilisha kwa kipindi kirefu.

3. Uingizaji hewa (Ventilation)

Katika kipindi cha uleaji wa vifaranga hakikisha banda
linaingiza hewa safi na toshelezi. Ukuaji mzuri wa vifaranga
hutegemea hewa safi na inayotosha. Epuka kujenga banda
lako sehemu yenye muelekeo wa upepo.

4. Uwekaji wa Magazeti

Kabla ya kuwapokea vifaranga ni muhimu kutandaza
magazeti juu ya maranda katika sehemu ya kulelea
vifaranga (Brooder).

Faida za kutumia magazeti;

i. Hurahisisha vifaranga kutembea ili kufuata chakula na
maji.

ii. Magazeti husaidia vifaranga kula chakula kwani kipindi
vifaranga wanadonoa chakula kwenye magazeti ule mlio au
sauti huhamisisha na vifaranga wengine kuiga na kula,
hivyo hupelekea ukuaji mzuri wa kuku.

iii. Huzuia ulaji wa maranda na kuwafanya kuzingatia ulaji
wa chakula ndani ya siku tatu.

iv. Magazeti yawekwe asilimia hamsini tu ya sehemu
iliyotengwa kulelea vifaranga.

v. Pia waweza tumia sahani au sinia kama mbadala wa
magazeti.
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5. Idadi wiani ya vifaranga katika banda

(Stocking Density)

Idadi yavifaranga unaowachukua ni muhimu kuzingatia
kulinganisha na ukubwa wa banda lako. Pia kumbuka kua
kadri kuku wanavyoongezeka uzito ndio wanahitaji nafasi
kubwa zaidi.

Jedwali: Umri wa vifaranga na mahitaji ya nafasi katika
sehemu ya kulelea vifaranga (Brooder).

UMRI WA VIFARANGA (SIKU) IDADI KWA M?

55-60
40 - 45
30 -35
20-25
10-15
8-10

()]
1

Ili kupata matokeo mazuri katika ukuaji wa kuku wako
hakikisha una wapatia nafasi ya kutosha.

Zingatia uongezaji wa nafasi ya chumba ulichofungia
vifaranga (Brooder) kadri umri unapoongezeka.

!
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6. Joto

Katika kipindi cha uleaji wa vifaranga, joto ni sehemu ya
mahitaji muhimu ya kifaranga. Hii ni kutokana na kutokuwa
na uwezo wa kuzalisha joto la mwili.

Mahitaji ya joto kwa kifaranga wa siku moja (Day old chick)
hutofautiana kutokana na maeneo tofauti kulingana na joto
ridi iliyopo na unyevu unyevu katika hewa (Humidity).

Hivyo ni muhimu kuzingatia kuwapatia joto vifaranga
mpaka kipindi wakiwa na uwezo wa kuzalisha na kutunza
joto katika miili yao, na hili huangaliwa kwa kiwango cha
manyonya.

Pia vyanzo mbalimbali vinaweza kutumika katika

kuhakikisha upatikanaji wa joto;

i. Gesi

ii. Umeme (Bulb)

iii. Mkaa ( Majiko ya mkaa au Vyungu).
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Vyanzo hivi hutumika kulingana na mahitaji na upatikanaji
katika maeneo husika. Ili kuhakikisha kiwango cha joto
linalohitajika kinapatikana, huwa ni vizuri kuziba madirisha
kwa sehemu kubwa kwa siku za mwanzo (1-3) na kuondoa
baada ya siku hizo pia ukizingatia na hali ya hewa.

Kiwango cha nyuzi joto kinachohitajika kuanzia siku ya
kwanza mpaka ya 14 katika maeneo ya joto na hali ya juu ya
unyevu katika hewa (Humidity).

Mfano wa mikoa; Dar es salaam, Tanga, Morogoro, Lindi,
Mtwara, Visiwa vya Zanzibar

UMRI (SIKU) NYUZI JOTO

31C
29°C
4-6 28'C
7-14 25°C

Katika mazingira ya joto kama Dar es Salaam si lazima
kutumia wvyanzo vya joto kutokana na kuwa na joto
linalojitosheleza.
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Kwa maeneo yenye kiasi kidogo cha unyevu unyevu
hewani na kiwango cha chini cha nyuzi joto kama; Iringa,
Njombe, Mbeya, Arusha, Kilimanjaro.

UMRI (SIKU) NYUZI JOTO

1 35°C (34°C)
31C

4-6 27°C

7-14 21

Wakati wa kuwawekea joto vifaranga ni vizuri kuweka
kipima joto (Thermometer) bandani ili iwe rahisi kutambua
hali ya joto.

Hakikisha katika siku za mwanzo za uleaji wa vifaranga
mhudumu anakua karibu ili kuhakikisha vifaranga
wanapata chakula na maji wakati wote na kuhakikisha joto
toshelezi.

7. Mahitaji ya Chakula

Chakula ni sehemu mojawapo muhimu ya kuzingatia
katika ufugaji. Baada tu ya kupokea vifaranga na kuviweka
katika sehemu ya kuwalelea (Bruda) hakikisha
unawawekea chakula katika sahani au magazeti.

Chakula bora ndio mwanzo bora wa kupata kuku wazuri na
wenye uzito mzuri katika kipindi cha kuwauza.
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Hakikisha vifaranga wamekula chakula angalau ndani ya
Mmasaa manne baada ya kuwaweka katika bruda.

Kwa mtumiaji wa chakula bora kutoka Falcon Animal Feeds
Ltd. Zingatia matumizi sahihi ya chakula kama ifuatavyo:-

& Kwa kuku wa nyama.

Starter Crumble
Tumia mfuko 1 ( 50kgs ) kuku 100.

Grower Crumble
Tumia mfuko 1 ( 50kgs ) kuku 100.

Finisher Pullet
Tumia mifuko 2 (100kgs ) kuku 100.

Post Finisher

Tumia kuanzia siku ya 29 - 42, utapata
uzito kuanzia 2.5kgs -2.8kgs.
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Kimetengenezwa nat
FALCON ANIMAL FEEDS LTI
S..P 106227, Dar es Salaam, Tanzania.
Simu: +255 716378 888 / 1255 658 531010

GROWER CRUMBLE

Bx. FINISHER

Q PELLET ,

Kimetengenezwa na:
FALCON ANIMAL FEEDS LTD
S.LP106227, Dar es Salaam, Tanzania.
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Katika Kipindi cha uleaji Vifaranga fuatisha michoro hapo
chini:-

® Muonekano wa Vifaranga
wanaopata joto linalotakiwa.

® Huwa wachangamfu na
Kusambaa.

Chanzo cha Joto

Vifaranga

® Muonekano wa Vifaranga
kutokana na upungufu wa
joto.

® Vifaranga wanajikusanya na
kusogelea chanzo cha joto.

Chanzo cha Joto

® Muonekano wa Vifaranga
kutokana na kuzidi kiwango
cha Joto.

® Vifaranga hukaa mbali na
chanzo cha Joto.

Chanzo cha Joto

Vifaranga 4
® Muonekano wa Vifaranga

waliorundikana upande wa

Bruda usifikiwa na Upepo.
}Upepo

Vifaranga

Chanzo cha Joto
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™ marketing.faf2019@gmail.com
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